Xây nhà vượt diện tích đất ở trên sổ đỏ

Xây nhà vượt đất ở trên sổ đỏ? Gia đình xây nhà 300 m2 (nhà tôi xây là nhà cấp 4) hoàn thành vào tháng 2/2015 tại xã Cam Hải Đông, huyện Cam Lâm, tỉnh Khánh Hòa (khu vực nông thôn). Tuy nhiên, đất ở của gia đình được ghi trong sổ đỏ là 200 m2; Phần còn lại là đất vườn. Tháng 11/2017, cán bộ xã đến kiểm tra phát hiện công trình vượt khu dân cư nên lập biên bản yêu cầu phá dỡ. Tháng 1/2018, các bộ xã kiểm tra lại, sau đó lập biên bản khác và buộc gia đình tôi phải dỡ bỏ phần đất thừa. Vậy gia đình tôi có phải tháo dỡ không?

  • Xây dựng nhà không đúng với giấy phép xây dựng
  • Kiểm tra việc cấp giấy phép xây dựng nhà ở
  • Thủ tục xin giấy phép xây dựng nhà ở tại đô thị
Xây nhà vượt diện tích trên sổ đỏ

Tư vấn pháp luật về đất đai:

Cảm ơn câu hỏi của bạnTổng đài tư vấn. Về việc xây dựng nhà ở vượt diện tích đất ở trên sổ đỏ, tổng đài xin tư vấn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 12 Luật Đất đai năm 2013 về hành vi vi phạm pháp luật đất đai:

3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

Diện tích đất ở trên sổ đỏ là 200 m2 trong khi gia đình bạn xây nhà vượt diện tích đất ở; tức là gia đình bạn xây nhà trên toàn bộ 100 m2 đất vườn. Do đó hành vi của bạn là vi phạm pháp luật đất đai.

Căn cứ quy định tại Điều 4 Nghị định 121/2013 / NĐ-CP:

Điều 4. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

2. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng, quản lý và phát triển nhà ở, công sở là 02 năm.

3. Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau:

a) Khi người có thẩm quyền thi hành công vụ phát hiện một hành vi vi phạm hành chính đã chấm dứt thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt vi phạm. Đối với dự án đầu tư xây dựng công trình, thời điểm chấm dứt vi phạm là ngày công trình được bàn giao đưa vào sử dụng;

Vì thế,

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng là 02 năm; đối với hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc thì thời điểm để tính thời hiệu xử phạt được tính từ khi hành vi vi phạm dừng lại.

Đối với trường hợp của bạn: bạn xây nhà vi phạm pháp luật và hoàn thiện nhà vào tháng 2 năm 2015. Đến tháng 11/2017 cán bộ xã phát hiện và lập biên bản yêu cầu tháo dỡ. Tức là tính đến tháng 11 năm 2017, gia đình bạn xây nhà xong là được 2 năm 10 tháng; do đó đã hết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính. Do đó, theo quy định tại Khoản 2 Điều 65 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì:

Điều 65. Các trường hợp không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính

2. Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này, người có thẩm quyền không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính nhưng có quyền ra quyết định tịch thu sung vào ngân sách nhà nước. . hoặc tiêu hủy tang vật vi phạm hành chính cấm lưu hành và áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật này.

Trong quyết định phải nêu rõ lý do không ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính; tang vật vi phạm bị tịch thu hoặc tiêu hủy; các biện pháp khắc phục hậu quả được áp dụng, trách nhiệm và thời hạn thực hiện.

Xây nhà vượt diện tích trên sổ đỏ

Hotline tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Vì thế

Khi hết thời hiệu xử phạt hành chính, cơ quan nhà nước không được ra quyết định xử phạt hành chính nhưng có thể áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả.

Vì vậy, mặc dù đã hết thời hiệu xử phạt hành chính đối với hành vi xây dựng nhà ở vượt quá diện tích đất ở nhưng cơ quan nhà nước vẫn có thể áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả.

Theo đó, việc tự ý chuyển mục đích sử dụng đất khi chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép sẽ bị buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm. Do đó, cơ quan nhà nước có quyền yêu cầu bạn tháo dỡ căn nhà đã xây dựng trên đất vườn. Nếu không tháo dỡ sẽ bị cưỡng chế tháo dỡ.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Xây nhà vượt diện tích đất ở trên sổ đỏ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Xin phép xây dựng khi chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Điều chỉnh nội dung trên giấy phép xây dựng

Trong quá trình giải quyết nếu có vướng mắc vui lòng liên hệHotline tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172để được tư vấn.

Xem thêm:

  • Thời hạn nộp hồ sơ thai sản sau khi sinh là khi nào?
  • Quy định xử phạt khi điều khiển xe ô tô cấm đỗ xe
  • Tặng cho, chuyển nhượng đất khi chỉ có di chúc ghi nhận quyền sử dụng đất
  • Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu mà vẫn giữ nguyên mã số BHYT có được không?
  • Suy giảm khả năng lao động 71% có được rút BHXH một lần không?

Các video liên quan

Bài viết được chia sẻ bởi biquyet.com

Avatar of drtung3

By Drtung3

Leave a Reply

Your email address will not be published.