Gãy chân có được hưởng chế độ ốm đau dài ngày không?

Xin BS tư vấn giúp tôi vấn đề này: Tôi mới bị gãy chân, bác sĩ bảo tôi phải bó bột 2 tháng, nếu bị gãy chân thì có được hưởng chế độ ốm đau dài hạn không? Và tôi có được hưởng chế độ ốm đau trong 2 tháng đó không? Trong thời gian tôi hưởng chế độ ốm đau thì tôi có được hưởng chế độ BHYT nữa không?

  • Tôi nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHXH, BHYT không?
  • Thời gian nghỉ ốm mỗi năm là bao lâu?
Bạn bị gãy chân bao nhiêu ngày thì nghỉ?

Hỗ trợ tư vấn trực tuyến 24/7 về chế độ ốm đau: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi yêu cầu tư vấn luậtBộ phận tư vấn pháp luậtsau đóTổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư thông qua

Thứ nhất, bị gãy chân có được hưởng chế độ ốm đau dài ngày không?

Căn cứ vào danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày theo quy định tại Thông tư 46/2016 / TT-BYT thì gãy chân không thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày nên trường hợp này bạn chỉ được hưởng chế độ chính quy. chế độ ốm đau. thường.

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, thời gian hưởng chế độ ốm đau như sau:

Điều 26. Thời gian hưởng chế độ ốm đau

1. Thời gian hưởng chế độ ốm đau tối đa trong một năm đối với người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d và h khoản 1 Điều 2 của Luật này được tính bằng ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ. , Ngày nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần và được quy định như sau:

a) Làm việc trong điều kiện bình thường thì được nghỉ 30 ngày nếu có thời gian đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày đối với thời hạn đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đóng đủ 30 năm trở lên;

b) Làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực. có hệ số từ 0,7 trở lên được nghỉ 40 ngày nếu có thời gian đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 50 ngày đối với thời hạn đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đóng đủ 30 năm trở lên.

Theo đó, thời gian nghỉ việc để hưởng chế độ ốm đau sẽ tùy thuộc vào thời gian tham gia BHXH và ngành nghề bạn đang công tác, bạn căn cứ vào quy định trên để xác định ngày nghỉ tối đa cho mình. Bạn chỉ được nghỉ ốm trong số ngày theo quy định của pháp luật. Nếu bạn nghỉ thêm thì những ngày đó sẽ không được giải quyết. Do bạn không nói rõ bạn tham gia BHXH được bao lâu và làm công việc gì nên chúng tôi chia ra các trường hợp sau:

  • Nếu làm việc trong điều kiện bình thường thì được nghỉ 30 ngày nếu có thời gian đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm; 40 ngày đối với thời hạn đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đóng đủ 30 năm trở lên;
  • Làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực. hệ số 0,7 trở lên được hưởng 40 ngày nếu có đủ 15 năm đóng BHXH; 50 ngày đối với thời hạn đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 70 ngày nếu đóng đủ 30 năm trở lên

Thứ hai, trong thời gian nghỉ ốm, bạn có được hưởng chế độ bảo hiểm y tế không?

Căn cứ khoản 5 Điều 42 Quyết định 595 / QĐ-BHXH quy định về vấn đề hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi nghỉ ốm đau như sau:

Điều 42. Quản lý đối tượng

5. Người lao động nghỉ ốm từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà vẫn được hưởng bảo hiểm y tế. .

Vì thếTrong thời gian nghỉ ốm đau, người lao động không phải đóng BHYT mà vẫn được hưởng các quyền lợi từ BHYT. Như vậy, bạn vẫn được hưởng chế độ bảo hiểm y tế trong những ngày đang hưởng chế độ ốm đau.

Nếu bạn gặp bất kỳ vấn đề gì trong quá trình thực hiện, vui lòng liên hệ với chúng tôiHotline tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau và thời gian nộp hồ sơ

Nghỉ dưỡng sức sau ốm đau được xác định như thế nào?

Xem thêm:

  • Người lao động chưa đóng BHXH có được hưởng lương dịp Tết?
  • Thẩm quyền của công an phường khi xử lý vi phạm giao thông?
  • Khi sinh con có phải xuất trình để nhận bảo hiểm thất nghiệp không?
  • Thủ tục cấp lại sổ BHXH khi bị sai chữ đệm trên sổ
  • Khi người lao động nghỉ việc có thể báo giảm vào thời điểm nào?

Các video liên quan

Bài viết được chia sẻ bởi biquyet.com

Leave a Reply

Your email address will not be published.